Thuốc Dibulaxan và các thông tin về thuốc bạn cần lưu ý

Thuốc Dibulaxan là một thuốc viên phối hợp Paracetamol 325 mg và Ibuprofen 200 mg chỉ định giảm đau, kháng viêm trong đau cơ khớp do chấn thương, thấp khớp, viêm thần kinh, điều trị cảm sốt, nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh. Dưới đây là những thông tin cơ bản về thuốc bạn đọc cần lưu ý.

Thông tin về thuốc Dibulaxan

Thành phần:

Cho 1 viên bao phim:

+ Paracetamol: 325 mg

+ Ibuprofen: 200 mg

+ Chlorpheniramin maleat: 2 mg

Dextromethorphan HBr: 15 mg

Đang "lên đỉnh" bỗng chảy máu mũi nửa tiếng không hết, lý giải của bác sĩ còn bất ngờ hơn
Phụ nữ sở hữu nốt ruồi 4 vị trí này dễ yểu mệnh, cuộc đời dễ rơi vào tình trạng ba chìm bảy nổi

Tá dược (Lactose PVP K30 Eragel Aerosil tinh bột mỳ, Talc, Màu Erythrosin lake, Màu Tartrazin lake): vừa đủ 1 viên.

Chỉ định:

Thuốc viên phối hợp paracetamol 325 mg và Ibuprofen 200 mg chỉ định giảm đau, kháng viêm trong đau cơ khớp do chấn thương thấp khớp viêm thần kinh, điều trị cảm sốt nhức đầu đau răng đau bụng kinh.

Dibulaxan được chỉ định giảm đau, kháng viêm

Dibulaxan được chỉ định giảm đau, kháng viêm

Làm điều 'sung sướng' này mỗi trưa, cẩn thận kẻo chết sớm
5 loại quả dễ gây tăng cân, ăn càng nhiều thân thể càng "phì nhiêu"

Liều lượng và cách dùng:

Dùng theo sự hướng dẫn của bác sĩ hoặc liều trung bình: liều thông thường cho người lớn:

+ Trường hợp cấp tính: mỗi lần 1 - 2 viên, ngày 3 lần.

+ Trường hợp mãn tính: mỗi lần 1 viên, ngày 3 lần.

Chống chỉ định:

+ Người bệnh mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc

+ Loét dạ dày tá tràng tiến triển.

Cô gái xấu hổ với bạn trai vì “phần dưới” lộ ra khỏi đồ lót phải cầu cứu bác sĩ
Thêm 6 thứ này vào cốc nước uống mỗi ngày giúp đánh tan mỡ bụng, thải độc gan thận

suy gan hoặc suy thận nặng.

lupus ban đỏ rải rác (nguy cơ bị phản ứng màng não nhẹ)

+ Phụ nữ mang thai trong ba tháng cuối thai kỳ

+ Phụ nữ có thai và cho con bú.

Tác dụng ngoại ý:

+ Rối loạn tiêu hóa: buồn nôn ói mửa khó tiêu đau dạ dày đau thượng vị xuất huyết ngấm ngầm hoặc lộ rõ, rối loạn vận động.

+ Rối loạn thần kinh: Nhức đầu, suy nhược, chóng mặt.

+ Phản ứng mẫn cảm: ở da (nổi mẫn, ngứa), ở hệ hô hấp (đôi khi co thắt phế quản ở người dị ứng với aspirin và các thuốc chống viêm không steroid khác), phù.

+ Rối loạn gan (hiếm): Tăng tạm thời transaminnase.

+ Rối loạn thận: tiểu ít suy thận.

+ Rối loạn máu: Mất bạch cầu hạt thiếu máu tán huyết Trong một số trường hợp có thể có thiếu máu cả ba dòng giảm bạch cầu trung tính và giảm bạch cầu.

+ Rối loạn thị giác.

Rối loạn thị giác là một tác dụng ngoại ý khi dùng thuốc

Rối loạn thị giác là một tác dụng ngoại ý khi dùng thuốc

Tương tác thuốc:

+ Dùng kèm ibuprofen với thuốc chống đông máu loại coumarin có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết.

+ Dùng kèm với aspirin có thể hạ thấp nồng độ của ibuprofen trong máu và làm giảm hoạt tính chống viêm.

+ Dùng lâu dài Paracetamol có thể làm tăng tác động giảm prothrombin huyết của thuốc chống đông máu

Thận trọng:

+ Khi bắt đầu điều trị, cần theo dõi thật kỹ sự bài tiết nước tiểu và chức năng thận ở bệnh nhân bị suy tim xơ gan và hư thận, ở bệnh nhân đang dùng thuốc lợi tiểu, ở bệnh nhân suy thận mạn tính và đặc biệt ở người già

+ Theo dõi những bệnh nhân đã có tiền sử loét dạ dày tá tràng thoát vị hoành hoặc xuất huyết tiêu hóa

+ Cẩn thận khi sử dụng ở bệnh nhân có bệnh tim và tăng huyết áp

+ Người điều khiển phương tiện giao thông và sử dụng máy móc cần lưu ý về nguy cơ bị chóng mặt khi dùng thuốc

Khuyến cáo:

+ Không dùng thuốc quá hạn ghi trên hộp, hoặc khi có nghi ngờ về chất lượng của thuốc như: viên bị ướt, bị biến màu.

+ Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

+ Hãy báo ngay cho thầy thuốc tác dụng không mong muốn mà bạn gặp phải khi dùng thuốc.

+ Nếu cần biết thêm thông tin, xin hãy hỏi ý kiến của Bác sĩ hoặc Dược sĩ.

Trình bày và bảo quản:

Thuốc Đóng trong hộp 5 vỉ, vỉ 20 viên, có kèm tờ hướng dẫn sử dụng

Để thuốc nơi khô thoáng, tránh ánh sáng.

Để xa tầm tay trẻ em

Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Tiêu chuẩn áp dụng: TCCS.

   
Làm Mới
Bài viết cùng chuyên mục